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UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
AGIZO LA SERIKALI LA KUTOSOMA HABARI ZA MAGAZETINI KWA UNDANI

1.0 Utangulizi

1.1 Kituo cha Utangazaji cha Clouds Television cha Dar es salaam
kinatuhumiwa kukiuka Agizo la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa Waziri
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo , Mhe. Dkt. Harrison
Mwakyembe (Mb), tarehe 03 Mei, 2017 kwa watangazaji wa vituo vya
Redio na Televisheni kutosoma kwa undani maudhui yaliyopo katika
magazeti badala yake wasome vichwa vya habari pekee. Kimsingi, agizo
hilo la Serikali lililenga katika kulinda soko la biashara ya uchapishaji,
usambazaji, na uuzaji wa magazeti nchini.

1.2 Aidha, tarehe 15 Juni, 2017, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania iliviandikia
barua vituo vyote vya utangazaji (ikiwa ni pamoja na kituo cha Clouds
Television)na kuvitaka kuacha mara moja kusoma kwa undani habari za
magazetini na badala yake wasome tu vichwa vya habari kwa mujibu wa
agizo hilo la serikali.

1.3 Tarehe 28 Disemba, 2018, Kituo cha Clouds Television kinatuhumiwa
kukiuka agizo la Serikali kupitia kipindi chake cha Clouds 360
kilichorushwa kati ya saa 12.00 asubuhi na saa 4.00 asubuhi. Katika
kipindi hicho, mtangazaji alisoma kwa undani habari mbali mbali
zilizoandikwa katika magazeti ya Nipashe, Uhuru na Mtanzania kinyume
na agizo lililotolewa na Serikali.
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Kitendo cha kusoma taarifa hizo za magazeti kwa undani ni kupuuza kwa
makusudi agizo la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa Waziri tarehe 03
Mei, 2017 jijini Mwanza wakati wa kilele cha maadhimisho ya 26 ya Siku
ya Uhuru wa Vyombo vya Habari duniani.

Mtangazaji wa kipindi cha Clouds 360 alikiuka Agizo hilo la Serikali kwa
kusoma habari za magazetini kwa undani kama ifuatavyo:-

NIPASHE: Mawaziri wa JPM waliotaabika 2018

"Mwaka 2018 ambao umebakiza siku tatu kumalizika haukuwa
mzuri kwa Mawaziri Wanne walioongoza idadi ya Mawaziri
waliotumbuliwva tangu serikali ya awamu ya Tano ilipoingia
madarakani mwaka 2015 kufikia Tisa;aidha mawaziri wanne
waliopata misukosuko ambayo ilisababisha baadhi yao kutajwa
hadharani na Rais John Magufuli wameshindwa kutekeleza
wajibu wao ipasavyo kwa kadri iwezekanavyo...yali aaa aliyo..
maelekezo aliyoyatoa, mawaziri hao waliotumbuliwa kwa
nyakati tofauti na Rais Magufuli walieleza sababu ya
kutumbuliwa kwao....Habari inaendelea Ukurasa wa Nane”

NIPASHE: Gari la Mkuu wa Wilaya lazua mjadala mtandaoni

“Gari la Mkuu wa Wilaya ya Arumeru Mheshimiwa Jerry Muro
limedaiwa kutumika vibaya kwa kubeba watu binafsi kwenda
kwenye Mapumziko ya sikukuu ya Krismasi sehemu mbalimbali
mkoani Arusha gari hilo lenye namba za usajili STL 3764
limedaiwa kumbeba rafiki yake kwenda kuzunguka mkoani humo
kwa ajili ya mapumziko...picha ya gari hilo lenye bendera ya
Taifa ilisambaa jana kwenye mitandao ya kijamii; rafiki huyo wa
mkuu wa Wilaya William John Malecela maarufu kama Lemutuz
huku akimshukuru kwa kumpa usafiri huo na kuzunguka nao
tangu alipofika mkoani Arusha....eeeh! kwa hiyo hii ni habari
ambayo imesambaa sana kwenye mitandao ya kijamii...”

UHURU Uk 2 : Njia Tano za wizi wa mabucha ya nyama ipo mpya
ya kuwasha feni hiyo ukichomoka ushukuru...Kina baba ndio
hupigwa Zaidi

” Katika uchunguzi wake Gazeti la Uhuru lilibaini kuwepo kwa
njia mpya ya feni ambayo ni wateja wachache huijua na namna
inavyotumika huwa ni kiujanja Zaidi, Mmoja wa wauzaji aliiambia
Uhuru kuwa, kinachofanyika ni kuutegesha mzani katika namna
ambayo feni iliyochezewa panga zake zinapowashwa hupunguza
upepo kwa kiwango cha wastani kinachoamuliwa na mhusika ili
mwishowe shinikizo la upepo liathiri kiasi cha nyama
iliyopimwa...duh! Ahaa! Watu wabaya! Jamani mnaoenda ukiona
umewashiwa feni ujue umeisha...”
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MTANZANIA Uk 5: Mrema aiangukia serikali iruhusu mikutano ya
siasa.

"Mwanasiasa Mkongwe nchini ambae pia ni mwenyekiti wa
chama cha Tanzania Labor Party TLP Agustino Lyatonga Mrema
ameipigia magoti serikali iruhusu mikutano ya kisiasa ifanyike ili
kuviruhusu vyama vidogo ambavyo havina uwakilishi
Bungeni...aah! Ili kuvinusuru...kumradhi! Vyama vidogo ambavyo
havina uwakilishi Bungeni,akizungumza juzi jijini hapa Mrema
alilomba serikali ipitie upya uamuzi wake wa kuzuia mikutano ya
hadhara kwani vyama vidogo vya siasa vinajenga nchi maoja;
Mrema ambae pia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Parole alisema hatua
ya kuzuia mikutano bado inaendelea kudhoofisha vyama vidogo
kwani kwa sasa hawana eneo la kusemea kama ilivyo kwa vyama
vyenye wabunge; kwa mfano...gazeti Mtanzania limemnukuu
Mrema... "Nataka serikali iruhusu mikutano ya kisiasa kwa vyama
vyote vya siasa kwani vyama vyote vinajenga nchi” alisema
Mrema.

Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui

Tarehe 02 Januari, 2019, Uongozi wa Kituo cha Clouds Television uliitwa mbele
ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao kwa nini kituo hicho
kisichukuliwe hatua kutokana na tuhuma za kukiuka Agizo la Serikali linalowataka
watangazaji wa vituo vya Redio na Televisheni kutosoma undani wa maudhui
yaliyopo katika magazeti na badala yake wasome vichwa vya habari pekee.

Kuangalia Kipindi cha Clouds 360 cha tarehe 28 Disemba, 2018

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Clouds Television waliangalia kipindi cha
Clouds 360 cha tarehe 28 Disemba, 2018 kilichorushwa na Clouds Television ili
kujiridhisha iwapo kituo hicho kilikiuka agizo tajwa la serikali au la.

Maelezo ya Utetezi ya Clouds Television.

Uongozi wa Clouds Television ulikubali kuwa kipindi kilichoangaliwa kilikuwa chao
na kisha ulitoa maelezo yake ya utetezi kama ifuatavyo:-

4.1 Dotto Bahemu ambaye ni Msimamizi Mkuu wa Maudhui wa Clouds
Televisheni alianza kwa kuipongeza Kamati kwa kazi inayoifanya na kisha
kukiri kosa lililofanywa na mtangazaji wa Clouds 360 la kusoma habari za
magazetini kwa undani kinyume na agizo la Serikali. Alieleza kuwa kosa
lililofanyika ni la kibinadamu na lilisababishwa na kuwepo kwa mtangazaji
mmoja katika kipindi baada ya wengine wawili kupata dharura. Aliendelea
kueleza kuwa, wakiwepo watangazaji watatu huwa wanasoma vichwa vya
habari tu na kujadiliana ili watazamaji waweze kuelewa lakini siku ya tukio
alikuwepo mtangazaji mmoja tu na hivyo kulazimika kusoma magazeti
kwa undani kidogo ili kuwaridhisha watazamaji. Alimalizia kwa kuomba

3



4.2

i

4.4

radhi na kusema kuwa ni mara ya kwanza kwa kosa hilo kufanywa na
kituo chao tangu walipopokea agizo la Serikali.

Hassani Ngoma ambaye ni mtangazaji wa kipindi cha Clouds 360 alianza
kwa kuiomba radhi Kamati kwa kosa alilolifanya na kuahidi kutolirudia
tena. Alisema kuwa siku ya tukio alikuwa peke yake kwenye kipindi na
aliletewa magazeti akiwa tayari hewani. Alliendelea kusema kuwa wakiwa
watatu kwenye kipindi, mmojawapo (Sam Sasali) huwa anakuwa
ameshasoma magazeti na hivyo huwa wanajadiliana kwa kupiga stori.
Alimalizia kwa kusema kuwa huwa wanatekeleza agizo la Serikali lakini
siku ya tukio walipatwa na dharura.

Sam Sasali ambaye pia ni Mtangazaji wa kipindi cha Clouds 360 alisema
kuwa kama angekuwepo siku ya tukio, kosa hilo lisingefanyika na kwamba
tangu agizo litolewe na Serikali, hawajawahi kulivunja. Aliomba radhi pia
na kudai kuwa kosa hilo linasameheka.

Nurdini Kabwanga ambaye ni Mtayarishaji na Msimamizi wa Kipindi cha
Clouds 360 alisema kuwa huwa anakuwa na mawasiliano na watangazaji
wakati kipindi kinarushwa hewani, lakini wakati kosa linafanyika
alishindwa kumzuia mtangazaji kwani wakati huo alikuwa akimtafuta
Mheshimiwa Jerry Muro (Mkuu wa Wilaya ya Arumeru) kwenye simu.
Alisema kuwa baadaye aliweza kumpa mtangazaji ishara na ndipo
mtangazaji alipoacha kusoma magazeti yaliyofuata kwa undani. Pia,
alisema kwamba hawakuweza kutafuta mtangazaji mbadala mapema kwa
sababu dharura ya Sam Sasali ilitokea asubuhi wakati akitakiwa kuingia
kwenye kipindi.

5.0 Majumuisho ya Utetezi

6.0

Katika kujumuisha utetezi wao, Dotto Bahemu alisema kuwa wamejitahidi sana
kusema ukweli wa kilichotokea japokuwa utetezi wao hauondoi kosa. Hassani
Ngoma alisema kuwa hawailaumu Kamati kwani inatekeleza agizo la Serikali,
Sam Sasali aliendelea kuiomba radhi Kamati. Nurdini Kabwanga aliiomba
Kamati iwaonee huruma itakapotoa uamuzi wake.

Tathmini ya Kamati

6.l

6.2

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba, Kituo cha Clouds Television kupitia
Kipindi chake cha Clouds 360 kimekiuka Agizo la Serikali la kutosoma
habari za magazetini kwa undani kwa makusudi na kwa uzembe mkubwa
na pia utetezi wake haukuwa wa msingi.

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa kutokuwepo kwa watangazaji watatu
katika kipindi hakuiondolei Kituo cha Clouds Television kosa, bali Kituo
kimeonesha udhaifu mkubwa katika usimamizi, ubunifu na uendeshaji wa
vipindi vyao.



7.0 Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa na
Uongozi wa Clouds Televisheni, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Kituo cha
Clouds Televisheni kupitia kipindi chake cha Clouds 360 kimekiuka kwa makusudi
na kwa uzembe mkubwa Agizo la Serikali la kutosoma habari za magazetini kwa
undani kama ilivyoelezwa katika tathmini hapo juu.

Hivyo, Kamati ya Maudhui inaamua yafuatayo:-

71  Kituo cha Clouds Television kinapewa Onyo Kali na kukiagiza kutorudia
kosa kama hili;

7.2 Kituo cha Clouds Television kinaamriwa kuomba radhi/msamaha Serikali
na yeyote ambaye kwa namna moja au nyingine ameathirika na
matangazo hayo kwa siku tano mfululizo kuanzia tarehe 7 — 11 Januari,
2019) katika kipindi chake kilekile cha Clouds 360 kwenye kipengele cha
“Kunani Tanzania”;

73  Kituo cha Clouds Television kinaamuriwa kuandika barua ya kuomba
radhi/msamaha kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa kosa
walilolifanya.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam siku hii ya tarehe 4 mwezi
Januari, mwaka 2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na
moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu Umesainiwa na:
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